Taimakawa Al'umma Masu rauni Kafin da Lokacin Zafi: Don Ma'aikatan Gida da Ma'aikatan Jiya

Tsananin zafi yana da haɗari ga kowa da kowa, musamman tsofaffi da nakasassu, da kuma waɗanda ke zaune a gidajen kulawa. A lokacin zafi, lokacin da yanayin zafi ya ci gaba fiye da 'yan kwanaki, yana iya zama mai mutuwa. Kusan mutane 2,000 sun mutu a lokacin zafi 10- Waɗanda ke da haɗarin mutuwa mafi girma sune waɗanda ke cikin gidajen kulawa. Ƙididdigar haɗarin sauyin yanayi na gwamnatin Burtaniya na baya-bayan nan ya nuna cewa lokacin rani na gaba zai fi zafi.
Wannan takardar gaskiyar tana amfani da cikakkun bayanai daga shirin Heatwave.Yana ginawa akan kwarewarmu a Ingila da kuma shawarwarin kwararru daga Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO) da aikin EuroHEAT don haɓaka shirye-shiryen zafin zafi a wasu ƙasashe.Yana cikin shirin ƙasa don ragewa. kasadar lafiya ta hanyar ba mutane shawara kafin zafin rana ya afku.
Ya kamata ku karanta wannan labarin idan kuna aiki ko kula da gidan jinya saboda mutanen da ke can suna cikin haɗari musamman a lokacin zafi mai zafi. Ana ba da shawarar sosai cewa kuyi shirye-shiryen a cikin wannan takardar gaskiyar kafin kuyi tsammanin zafi mai zafi. Sakamakon yanayin zafi yana da sauri. kuma dole ne a ɗauki shirye-shirye masu inganci kafin farkon watan Yuni. Wannan takaddar ta bayyana ayyuka da alhakin da ake buƙata a kowane mataki.
Lokacin da yanayin yanayin yanayi ya fi zafin fata, hanyar da za a iya kawar da zafi kawai shine gumi.Saboda haka, duk abin da ke rage tasirin gumi, kamar rashin ruwa, rashin iska, matsa lamba, ko wasu magunguna, na iya haifar da jiki ga jiki. overheat.Bugu da ƙari, thermoregulation da hypothalamus ke sarrafawa na iya zama mai rauni a cikin tsofaffi da mutanen da ke fama da cututtuka na kullum, kuma yana iya zama nakasa a cikin mutanen da ke shan wasu magunguna, yana sa jiki ya fi dacewa da zafi. mai yiyuwa ne saboda ƙarancin gumi, amma kuma saboda zama kaɗai da kuma haɗarin keɓantawar zamantakewa.
Babban abubuwan da ke haifar da rashin lafiya da mutuwa a lokacin zafi shine cututtuka na numfashi da na zuciya da jijiyoyin jini. An lura da dangantaka ta layi tsakanin zafin jiki da mace-mace mako-mako a Ingila a lokacin rani na 2006, tare da kiyasin ƙarin mutuwar 75 a kowane mako don kowane digiri na karuwa a zafin jiki. Sashe na Dalilin hauhawar yawan mace-mace na iya zama gurɓataccen iska, wanda ke sa bayyanar cututtuka na numfashi ya fi muni.Wani babban abu kuma shine tasirin zafi akan tsarin jijiyoyin jini. Don yin sanyi, ƙarin jini mai yawa yana yawo zuwa fata. zuciya, da kuma a cikin tsofaffi da mutanen da ke da matsalolin kiwon lafiya na dogon lokaci, zai iya isa ya haifar da abin da ya faru na zuciya.
Sweating da dehydration na iya rinjayar ma'auni na electrolyte.Hakanan yana iya zama haɗari ga mutanen da ke shan magungunan da ke sarrafa ma'auni na electrolyte ko aikin zuciya.Magungunan da suka shafi ikon yin gumi, daidaita yanayin zafin jiki, ko rashin daidaituwa na electrolyte na iya sa mutum ya fi sauƙi ga zafi. Irin waɗannan magungunan sun haɗa da anticholinergics, vasoconstrictors, antihistamines, magungunan rage aikin koda, diuretics, magungunan psychoactive, da magungunan antihypertensive.
Akwai kuma shaidar cewa yawan zafin jiki na yanayi da rashin ruwa mai alaƙa suna da alaƙa da haɓakar cututtukan jini da ƙwayoyin cuta na Gram-negative ke haifar da su, musamman Escherichia coli. Mutane sama da 65 suna cikin haɗari mafi girma, yana mai jaddada mahimmancin tabbatar da manyan mutane suna cin isasshen ruwa a lokacin zafi mai zafi. rage haɗarin kamuwa da cuta.
Cututtukan da ke da alaƙa da zafi suna bayyana tasirin zafi a jiki, wanda zai iya zama mai mutuwa ta hanyar bugun jini.
Ba tare da la'akari da ainihin dalilin bayyanar cututtuka masu alaka da zafi ba, magani koyaushe iri ɗaya ne - matsar da mara lafiya zuwa wuri mai sanyi kuma bari su huce.
Babban abubuwan da ke haifar da rashin lafiya da mutuwa a lokacin zafi su ne cututtukan numfashi da na jijiyoyin jini. Bugu da ƙari, akwai wasu cututtukan da ke da alaƙa da zafi, ciki har da:
Heatstroke - na iya zama maƙasudin rashin dawowa, hanyoyin sarrafa thermoregulation na jiki sun gaza kuma suna haifar da gaggawar likita, tare da alamu kamar:
Shirin Heatwave ya kwatanta tsarin kula da lafiyar zafin jiki wanda ke gudana a Ingila daga 1 ga Yuni zuwa 15 ga Satumba a kowace shekara. A cikin wannan lokaci, Ofishin Harkokin Yanayi na iya yin hasashen yanayin zafi, dangane da hasashen yanayin yanayin rana da dare da tsawon lokacin su.
Tsarin kula da lafiyar zafin jiki ya ƙunshi manyan matakan 5 (matakan 0 zuwa 4) . Mataki na 0 shine shirin tsawon lokaci na tsawon shekara don ɗaukar mataki na dogon lokaci don rage haɗarin kiwon lafiya a cikin yanayin zafi mai tsanani. Matakan 1 zuwa 3 suna dogara ne akan matakan 1 zuwa 3. a kan bakin kofa na rana da yanayin zafi na dare kamar yadda Ofishin Kula da Yanayi ya bayyana.Wadannan sun bambanta da yanki, amma matsakaicin matsakaicin zafin jiki shine 30ºC a rana da 15ºC da dare. Mataki na 4 shine hukunci da aka yanke a matakin ƙasa saboda kima tsakanin gwamnatoci yanayin yanayi.An ba da cikakkun bayanai game da iyakar zafin jiki na kowane yanki a cikin Annex 1 na Shirin Wave Heat.
Tsare-tsare na dogon lokaci ya haɗa da aikin haɗin gwiwa a ko'ina cikin shekara don rage tasirin sauyin yanayi da kuma tabbatar da mafi girman daidaitawa don rage lalacewa daga zafi mai zafi.Wannan ya haɗa da yin tasiri ga tsarin birane don kiyaye gidaje, wuraren aiki, tsarin sufuri da gina gine-ginen sanyi da makamashi mai kyau.
A lokacin bazara, ayyukan zamantakewa da na kiwon lafiya suna buƙatar tabbatar da wayar da kan jama'a da kuma shirye-shiryen yanayi ta hanyar aiwatar da matakan da aka tsara a cikin shirin zafin rana.
Wannan yana haifar da lokacin da Ofishin Kula da Yanayi ya annabta 60% damar cewa yanayin zafi zai yi girma sosai don samun tasiri mai mahimmanci na kiwon lafiya na akalla kwanaki 2 a jere. Wannan yakan faru 2 zuwa 3 kwanaki kafin abin da ake tsammani. Tare da mace-mace yana tashi da sauri bayan dumi dumi. yanayin zafi, tare da mace-mace da yawa a cikin kwanaki 2 na farko, wannan muhimmin lokaci ne wajen tabbatar da shiri da gaggawa don rage cutarwa daga yuwuwar zafin zafi.
Wannan yana faruwa da zarar Ofishin Kula da Yanayi ya tabbatar da cewa kowane yanki ko sama da haka ya kai madaidaicin zafin jiki. Wannan lokaci yana buƙatar takamaiman ayyuka da ke niyya ga ƙungiyoyi masu haɗari.
Ana samun wannan lokacin da zafin zafi ya kasance mai tsanani da / ko kuma ya tsawaita cewa tasirinsa ya wuce lafiyar lafiya da zamantakewa. An yanke shawarar matsawa zuwa mataki na 4 a matakin kasa kuma za a yi la'akari da shi don kimantawa tsakanin gwamnatocin yanayi game da yanayin yanayi, haɗin gwiwa ta hanyar haɗin gwiwa. Sakatariyar Ba da Agajin Gaggawa (Ofishin Majalisar).
Ana yin gyare-gyaren muhalli don samar da yanayi mai aminci ga abokan ciniki a cikin yanayin zafi mai zafi.
Shirya tsare-tsaren ci gaba na kasuwanci don abubuwan da suka faru na zafafan yanayi (misali, ajiyar ƙwayoyi, dawo da kwamfuta).
Yi aiki tare da abokan tarayya da ma'aikata don wayar da kan jama'a game da matsanancin tasirin zafi da rage haɗarin haɗari.
Bincika don ganin ko za ku iya inuwa ta tagogi, yana da kyau a yi amfani da labule masu haske mai haske maimakon labulen ƙarfe da labule masu duhu, wanda zai iya yin muni - idan an shigar da waɗannan, duba ko za a iya ɗaga su.
Ƙara inuwa ta waje ta hanyar rufewa, inuwa, bishiyoyi, ko tsire-tsire masu ganye;fenti mai haske kuma zai iya taimakawa wajen sanyaya gine-gine.Ƙara koren waje, musamman a wuraren kankare, saboda yana ƙara yawan danshi kuma yana aiki azaman kwandishan na halitta don taimakawa wajen sanyaya.
Ganuwar rami da rufin ɗaki na taimaka wa gine-gine dumi a cikin hunturu da sanyi a lokacin rani - tuntuɓi jami'in ingancin makamashi na ƙaramar ku ko kamfanin makamashi don gano irin tallafin da ake samu.
Ƙirƙirar dakuna masu sanyi ko wurare masu sanyi.Masu haɗari waɗanda ke da saurin zafi a jiki suna da wuya su kwantar da kansu yadda ya kamata da zarar zafin jiki ya tashi sama da 26 ° C. Saboda haka, kowane gidan jinya, reno da mazaunin gida ya kamata ya iya samar da daki ko yankin da aka kiyaye a ko ƙasa da 26 ° C.
Ana iya haɓaka wurare masu sanyi ta hanyar inuwa mai kyau na ciki da waje, samun iska, amfani da tsire-tsire na cikin gida da waje, da kwandishan idan ya cancanta.
Tabbatar cewa ma'aikatan sun san waɗanne ɗakuna ne suka fi sauƙi don yin sanyi kuma waɗanne ne mafi wahala, kuma duba rarraba wurin zama bisa ga ƙungiyoyi masu haɗari.
Ya kamata a shigar da ma'aunin zafi na cikin gida a kowane ɗaki (dakuna da wuraren zama da wuraren cin abinci) inda mutane masu rauni ke ciyar da lokaci mai yawa - ya kamata a kula da zafin jiki na cikin gida akai-akai a lokacin raƙuman zafi.
Idan yanayin zafi ya kasa 35ºC, fan ɗin lantarki na iya ba da ɗan jin daɗi (bayanin kula, yi amfani da fan: a yanayin zafi sama da 35ºC, fan na iya hana cututtukan da ke da alaƙa da zafi. Bugu da ƙari, magoya baya na iya haifar da rashin ruwa mai yawa; ana ba da shawarar cewa a sanya magoya baya. A cikin abin da ya dace Ka nisantar da shi daga mutane, kada a nufa shi kai tsaye a jiki kuma a sha ruwa akai-akai - wannan yana da mahimmanci musamman ga marasa lafiya marasa lafiya).
Tabbatar cewa tsare-tsaren ci gaba na kasuwanci suna cikin aiki kuma an aiwatar dasu kamar yadda ake buƙata (dole ne ya sami isassun ma'aikata don ɗaukar matakan da suka dace a yayin da aka yi zafi).
Bayar da adireshin imel zuwa ƙaramar hukuma ko jami'in tsare-tsare na gaggawa na NHS don sauƙaƙe canja wurin bayanan gaggawa.
Bincika cewa ruwa da ƙanƙara suna da yawa-tabbatar cewa kuna da wadatar gishiri na sake dawo da ruwa na baka, ruwan lemu, da ayaba don taimakawa wajen daidaita ma'aunin electrolyte a cikin marasa lafiya na diuretic.
A cikin shawarwari tare da mazauna, shirya don daidaita menus don ɗaukar abinci mai sanyi (zai fi dacewa abinci tare da babban abun ciki na ruwa, kamar 'ya'yan itace da salads).
Tabbatar cewa kun san wanda ke cikin haɗari mafi girma (duba ƙungiyoyi masu haɗari) - idan ba ku da tabbas, tambayi mai ba da kulawa na farko kuma ku rubuta shi a cikin tsarin kulawa na sirri.
Tabbatar cewa kuna da ƙa'idodi a wurin don saka idanu mafi yawan mazaunan da ke cikin haɗarin kuma samar da ƙarin kulawa da tallafi (yana buƙatar saka idanu akan zafin jiki, zazzabi, bugun jini, hawan jini, da bushewa).
Tambayi GP na mazauna da ke cikin haɗari game da yuwuwar sauye-sauye a jiyya ko magani yayin zafin zafi, da kuma duba yadda mazauna ke amfani da magunguna da yawa.
Idan yanayin zafi ya wuce 26ºC, ƙungiyoyi masu haɗari ya kamata a motsa su zuwa wuri mai sanyi na 26ºC ko ƙasa - ga marasa lafiya waɗanda ba su da motsi ko waɗanda ba su da hankali sosai, ɗauki matakai don kwantar da su (misali, ruwa, gogewar sanyi) da ƙara saka idanu.
An shawarci duk mazauna wurin su tuntubi GP ɗin su game da yuwuwar sauye-sauyen jiyya da/ko magunguna;yi la'akari da ba da shawarar gishiri na rehydration na baki ga waɗanda ke shan manyan allurai na diuretics.
Bincika zafin dakin akai-akai a lokacin mafi zafi a duk wuraren da majiyyaci ke zaune.
Ƙaddamar da tsare-tsare don kiyaye ci gaban kasuwanci - gami da yuwuwar hauhawar buƙatun ayyuka.
Ƙara inuwa ta waje - fesa ruwa a kan benaye na waje zai taimaka kwantar da iska (don guje wa haifar da haɗari, duba ƙuntatawa na fari na gida kafin amfani da hoses).
Bude tagogin da zaran yanayin zafi a waje ya faɗi ƙasa da yanayin zafi a ciki - wannan na iya zama a ƙarshen dare ko farkon safiya.
Ƙarfafa mazauna daga motsa jiki da fita a lokacin mafi zafi na rana (11 na safe zuwa 3 na yamma).
Duba zafin dakin lokaci-lokaci a lokacin mafi zafi a duk wuraren da majiyyaci ke zaune.
Yi amfani da yanayin sanyi na dare ta sanyaya ginin ta hanyar samun iska.Rage zafin ciki ta kashe fitulun da ba dole ba da kayan lantarki.
Yi la'akari da motsa sa'o'in ziyara zuwa safiya da maraice don rage zafin rana daga karuwar jama'a.


Lokacin aikawa: Mayu-27-2022