Me game da zafi mai zafi a cikin hunturu?Ya kamata waɗannan "ƙungiyoyi masu haɗari" su mai da hankali

Source: 100 likita cibiyar sadarwa

Zafin zafi wata alama ce da ba kasafai ba a cikin hunturu, wanda zai iya faruwa a yanayin rashin zafi da zafi mai yawa.Wanene "ƙungiyoyi masu haɗari" na zafi mai zafi?Yadda za a gabatar da yanayin zafi mai zafi?Yadda za a hana zafi zafi?

Me yasa zai iya haifar da ƙananan zafin jiki?

A cikin lokacin sanyi mai tsananin zafi ko farkon kaka, ƙarancin zafin jiki, zafi mai ƙarfi da yanayin zafi mai ƙarfi na iya haifar da jerin canje-canje a yanayin yanayin yanayin jikin ɗan adam, ruwa da gishiri metabolism, tsarin sake reincarnation, tsarin narkewa, tsarin juyayi da tsarin urinary.Da zarar jiki ya kasa daidaitawa kuma yana haifar da rikice-rikice na tasirin tunani na al'ada, zai iya haifar da hauhawar zafin jiki mara kyau, yana haifar da bugun jini.

Wanene ya fi haɗarin zafi?

Tsofaffi, jarirai, yara, marasa lafiya masu fama da tabin hankali da marasa lafiya da cututtuka na yau da kullun sun fi saurin kamuwa da zafin rana.A lokaci guda kuma, ya kamata a lura cewa hutun jiki mai nauyi ko ayyukan wasanni masu tsanani a cikin yanayin zafi mai zafi zai iya haifar da rashin zafi mai zafi har ma da mutuwa har ma ga matasa masu lafiya.

Yadda za a gabatar da yanayin zafi mai zafi?

Za a iya raba zafin zafi zuwa zafi mai sauƙi da mai tsanani.Ƙunƙarar zafi mai sauƙi yana nuna tashin hankali, ciwon kai, zubarwa, ƙishirwa, yawan gumi, gajiya gaba ɗaya, bugun jini, saurin bugun jini, rashin kulawa, matakan da ba a daidaita ba, da dai sauransu.

Idan yanayin yanayin zafi ya ragu, da zarar kuna gumi kuma a cikin hayyacin ku, yakamata ku kula da sanyaya.Idan akwai alamar suma a ƙarƙashin ƙarancin zafin jiki, za a kai ma'aikatan da suka mutu nan da nan zuwa wuri mai iska da sanyi, kuma za a rage zafin jiki na ma'aikatan da ke suma ta hanyar zuba ruwan sanyi a ƙarƙashinsa.Sa'an nan, za a ci gaba da lura da canjin zafin jiki.Idan zazzabi mai zafi ya ci gaba da kusan 40 ℃, nan da nan za a tura shi asibiti don maganin farfado da ruwa.Ba lallai ba ne a yi tunanin cewa zafi na gabaɗaya da sakaci zai jinkirta lokacin jiyya.

Cikakken matakan taimakon farko

Ya kamata mai haske ya gaggauta zuwa wuri mai sanyi da iska ya kwanta a bayansa don yin aiki, ya kwance maɓallansa da bel ɗinsa, sannan ya rufe rigarsa.Yana iya ɗaukar shidishui, Rendan da sauran magunguna don hana zafin zafi.

Idan zafin jiki na majiyyaci ya ci gaba da hauhawa, idan ya cancanta, jiƙa ƙananan jiki tare da ruwan dumi a saman bahon wanka kuma a shafe na sama da tawul mai jika.

Idan mai haƙuri ya nuna rudani ko spasm, ɗauki matsayi mara kyau a wannan lokacin.Yayin jiran taimakon farko, kula da hankali don tabbatar da fashewar hanyar iska.

Yadda za a hana zafi zafi?

Abinci da aiki

Ƙananan yanayin zafi, ba tare da la'akari da yawan aiki ba, ya kamata ku ƙara yawan ruwa, kuma kada ku jira ƙishirwa don sha ruwa.Kada ku sha barasa ko sukari mai yawa da kuma abin sha mai sanyi mai sanyi.Waɗannan abubuwan sha za su haifar da ƙarin asarar ruwan jiki da ciwon ciki.Lokacin da mutane suka shiga cikin hutu na jiki ko ayyuka masu tsanani, abubuwan sha na aiki na iya taimaka wa mutane su gyara gishiri da albarkatun ma'adinai da ake bukata don jikinsu yayin aiwatar da gumi.A rika cin abinci mai yawan mai da mai mai yawa, koda kuwa abincin yana da kiba, sai a gyara abubuwan da suka hada da farin kwai, bitamin da calcium, a rika yawan cin 'ya'yan itatuwa da kayan marmari, sannan a tabbatar da rashin barci.

Sanya kariya

Lokacin da wasanni na waje suka wajaba, zaɓi tufafi da wando mara kyau, sako-sako da haske, kula da hasken rana da sanyaya, sanya sunshade da tabarau, sannan shafa SPF15 ko sama da hasken rana.

halin da ake ciki

Yi motsa jiki a cikin gida a lokacin sanyi.Idan wurin ya ba da izini, kunna kwandishan.Yin amfani da magoya baya na iya rage jin zafi na ɗan lokaci.Da zarar zafin jiki ya tashi sama da 32 ℃, magoya baya ba za su yi wani tasiri kaɗan akan rage zafi ba.Wanke fuskarka da ruwan sanyi, shafa jikinka, ko zama a cikin daki mai kwandishan shine matakin sanyaya mafi kyau.Bari jikina a hankali ya saba da haƙuri ga ƙananan zafin jiki.

Hanya mafi kyau don hana zafin zafi shine a sanyaya

A cikin yanayi mai zafi, yin wasu rikitattun canje-canje a cikin ruwan sha, wasanni da tufafi na iya hana zafin zafi da mannewa ga lafiya.


Lokacin aikawa: Nuwamba-03-2021